Doanh Nghiệp Có Bị Phạt Khi Không Có Kế Toán Trưởng?

Doanh nghiệp nhỏ có cần kế toán trưởng hay không? Nên tuyển kế toán trưởng hay thuê dịch vụ kế toán. Đây là một trong những thắc mắc của rất nhiều chủ doanh nghiệp.

(*) Câu hỏi từ Anh Nguyễn Trọng Lam gửi đến Kế Toán Hưng Gia: “Chào Kế toán Hưng Gia, Công ty tôi vừa mới thành lập, vậy tôi có cần kế toán trưởng hay không?”

Kế toán Hưng Gia xin giải đáp câu hỏi của anh Lam như sau: Rất nhiều Doanh nghiệp cho rằng, kế toán trưởng cũng chỉ là một danh xưng ở cấp bậc và vị trí. Do đó, đã bỏ qua việc tuyển dụng kế toán hoặc thuê dịch vụ kế toán. Hậu quả là mất cả đống tiền cho việc nộp phạt.

Doanh Nghiệp Có Bị Phạt Khi Không Có Kế Toán Trưởng?

Quy định kế toán trưởng trong doanh nghiệp

Theo khoản 1 – Điều 20 của  Nghị định 174/2016/NĐ-CP. Các doanh nghiệp, hợp tác xã cần phải bố trí kế toán trưởng. Nếu chưa bổ nhiệm được ngay thì nên bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ kế toán trưởng bên ngoài.

Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng. Sau thời gian này, doanh nghiệp phải bố trí người làm kế toán trưởng.

Trong khoản 2 của Điều 20 cũng nêu rõ. Với các doanh nghiệp siêu nhỏ được bố trí người phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải có kế toán trưởng. Đây là hạng mục hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa theo quy định pháp luật hiện hành.

Do đó, các doanh nghiệp đều bắt buộc phải có kế toán trưởng, trừ doanh nghiệp siêu nhỏ. Trường hợp của Anh Lam sẽ không cần bố trí người làm kế toán trưởng để tiết kiệm chi phí nếu Anh Lam chứng minh được doanh nghiệp thuộc hạng mục nhỏ hoặc siêu nhỏ.

Cách xác định doanh nghiệp nhỏ & siêu nhỏ

* Theo Nghị định 39/2018/NĐ-CP của Chính phủ. Doanh nghiệp siêu nhỏ được xác định như sau:

  • Có không quá 10 người lao động tham gia bảo hiểm xã hội. Tổng doanh thu của năm không quá 3 tỷ đồng hoặc nguồn vốn không quá 03 tỷ đồng: Với doanh nghiệp siêu nhỏ lĩnh vực nông, lâm nghiệp, thủy sản, công nghiệp và xây dựng.
  • Có không quá 10 người lao động tham gia bảo hiểm xã hội. Tổng doanh thu của năm không quá 10 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng: Với doanh nghiệp siêu nhỏ lĩnh vực thương mại, dịch vụ.

Doanh nghiệp không có kế toán trưởng bị phạt thế nào?

Theo Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, có hiệu lực từ ngày 01/05/2018. Doanh nghiệp sẽ phạt tiền từ 10 triệu – 20 triệu đồng nếu không tổ chức bộ máy kế toán; không bố trí người làm kế toán, làm kế toán trưởng hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán, kế toán trưởng theo quy định.

Trước đó, tại Nghị định 105/2013/NĐ-CP, có hiệu lực đến hết ngày 30/04/2018, vi phạm nêu trên chỉ bị phạt từ 05 triệu đồng – 10 triệu đồng.

Giải pháp cho Doanh nghiệp không có kế toán trưởng

Hiện tại, Kế toán Hưng Gia đang cung cấp dịch vụ kế toán, dịch vụ thành lập doanh nghiệp tại Tp.HCM với nhiều hỗ trợ tối ưu cho các doanh nghiệp.

Với những doanh nghiệp vừa, nhỏ hoặc siêu nhỏ chỉ cần thuê dịch vụ kế toán của Hưng Gia để tiến hành các thủ tục khai báo thuế, báo cáo tài chính, giải quyết giấy tờ sổ sách… với chi phí siêu rẻ. Không cần mất nhiều chi phí để tuyển nhân viên kế toán hoặc kế toán trưởng.

Ưu điểm dịch vụ kế toán của Hưng Gia

  • Giá dịch vụ kế toán siêu rẻ. Hoàn thành trọn gói các thủ tục.
  • Dịch vụ kế toán thuế định kỳ.
  • Đội ngũ chuyên viên kế toán, kiểm toán chuyên nghiệp
  • Hỗ trợ 24/24 giải đáp thắc mắc và yêu cầu từ khách hàng.

Liên hệ ngay Kế toán Hưng Gia qua Hotline 0907.548.779 để giải quyết những vấn đề liên quan đến báo cáo thuế, quyết toán thuế, giấy tờ kế toán, thành lập doanh nghiệp. Hoặc thành lập chi nhánh công ty, chuyển trụ sở công ty… nhằm nhận được tư vấn kịp thời và hiệu quả nhất nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now Button